ਲੋਕ ਸਭਾ ਚ ਇਹ ਬਿੱਲ ਹੋਇਆ ਪਾਸ ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਵਾਲੇ ਕਰ ਲਓ ਜਲਦੀ ਇਹ ਕੰਮ

Uncategorized

ਲੋਕ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਹੰਗਾਮੇ ਦਰਮਿਆਨ ਚੋਣ ਕਾਨੂੰਨ ਸੋਧ ਬਿੱਲ ਦੋ ਹਜਾਰ ਇੱਕੀ ਪਾਸ ਹੋ ਗਿਆ ਇਸ ਬਿੱਲ ਵੋਟਰ ਸੂਚੀ ਦੇ ਡੇਟਾ ਨੂੰ ਅਧਾਰ ਕਾਰਡ ਨਾਲ ਲਿੰਕ ਕਰਨ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਲੋਕ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧਤਾ ਐਕਟ ਉਨੀ ਸੌ ਇਕਵੰਜਾ ਦੇ ਤਹਿਤ ਪਤਨੀ ਸ਼ਬਦ ਨੂੰ ਪਤੀ ਪਤਨੀ ਦੇ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਦੀ ਵਜੋਂ ਬਦਲਣ ਦਾ ਜਿਹੜਾ ਕਿ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਏ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਇਸ ਸੂਚੀ ਦੇ ਵਿੱਚ ਜਾਅਲੀ ਅਤੇ ਨਕਲੀ ਵੋਟਰ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦੇ ਲਈ ਵੋਟਰ ਕਾਰਡ ਦੇ ਨਾਲ ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਦੀ ਸੂਚੀ ਜਾਰੀ ਕਰਨ ਦਾ ਆਦੇਸ਼ ਦੇਣਾ ਕਿ ਇਹ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਚੋਣ ਕਾਨੂੰਨ ਸੋਧ ਬਿਲ ਦੋ ਹਜਾਰ ਇੱਕੀ ਦੇ ਤਹਿਤ ਚੋਣਕਾਰ ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਅਧਿਕਾਰੀ ਪਛਾਣ ਸਥਾਪਿਤ ਕਰਨ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਲਈ ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ

ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ ਆਪਣਾ ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਆਪਣੇ ਵੋਟਰ ਕਾਰਡ ਨਾਲ ਲਿੰਕ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤੇ ਉਹ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਲੇਕਿਨ ਇਹ ਜ਼ਰੂਰੀ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ ਆਪਣੇ ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਨੂੰ ਵੋਟਰ ਕਾਰਡ ਨਾਲ ਲਿੰਕ ਕਰਨ ਦੇ ਲਈ ਨਿੱਜਤਾ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰ ਅਤੇ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ ਫ਼ੈਸਲੇ ਨੂੰ ਨਜ਼ਰ ਵਿਚ ਰੱਖਿਆ ਜਾਵੇਗਾ ਸਾਲ ਵੀਹ ਸੌ ਪੰਦਰਾਂ ਵਿਚ ਹੀ ਚੋਣ ਕਮਿਸ਼ਨ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦਾ ਜਿਹੜਾ ਕਿ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ

ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਇਸ ਤੇ ਰੋਕ ਲਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਬਿਲ ਵਿਚ ਵਿਵਸਥਾ ਹੈ ਕਿ ਅਠਾਰਾਂ ਸਾਲਾ ਨੌਜਵਾਨ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਚਾਰ ਵਾਰ ਵੋਟਰ ਵਜੋਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਰਜਿਸਟਰਡ ਕਰਵਾ ਸਕਦੇ ਨੇ ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਅਠਾਰਾਂ ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਪੂਰੀ ਹੋਣ ਤੇ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਇਕ ਆਪਣੇ ਆਪ ਹੀ ਵੋਟਰ ਦੇ ਵਜੋਂ ਜਨਵਰੀ ਵਿੱਚ ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਕਰਵਾਉਣ ਦੀ ਤਿੜਕੀ ਵਿਵਸਾਏ ਚੋਣ ਕਮਿਸ਼ਨ ਨੇ ਪਤਨੀ ਸ਼ਬਦ ਨੂੰ ਪਤੀ ਪਤਨੀ ਜੀਵਨ ਸਾਥੀ ਵਿੱਚ ਬਦਲਣ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਕੀਤੀ ਹੈ

ਇਸ ਡੀਲ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਚੋਣਾਂ ਸਬੰਧੀ ਕਾਨੂੰਨ ਨੂੰ ਵੋਟਰਾਂ ਲਈ ਲਿੰਕ ਨਿਰਪੱਖ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਪੁਰਸ਼ ਸੇਵਾ ਅਧਿਕਾਰੀ ਦੀ ਪਤਨੀ ਦਾ ਨਾਮ ਦਰਜ ਕਰਨ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਹੈ ਪਰ ਇੱਕ ਮਹਿਲਾ ਸੇਵਾ ਅਧਿਕਾਰੀ ਦੀ ਪਤਨੀ ਦਾ ਨਾਮ ਦਰਜ ਕਰਨ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਪਰ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰਾਂ ਅਤੇ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਦੇ ਅਧੀਨ ਪੁਲਸ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਅਤੇ ਅਰਧ ਪੁਲੀਸ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚ ਸਰਵਿਸ ਅਫ਼ਸਰ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਾਥੀ ਦੇ ਵਜੋਂ ਵੋਟਰ ਕਾਰਡ ਵਿਚ ਨਾਮ ਜਿਹੜਾ ਕਿ ਇਹ ਦਰਦ ਗੁਪਤਾ ਜਾ ਸਕਦੈ

Leave a Reply

Your email address will not be published.