ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਸਿਟੀਜ਼ਨ ਬਣਨ ਮਗਰੋਂ ਵੀ ਨਾ ਮੁੱਕੀਆਂ ਪੰਜਾਬੀ ਜੋੜੇ ਦੀਆਂ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ

Uncategorized

ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਸਿਟੀਜ਼ਨ ਬਣਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਪੰਜਾਬੀ ਜੋੜਾ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਕੱਚੇ ਪਰਵਾਸੀਆਂ ਵਰਗੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਬਤੀਤ ਕਰਨ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਹੋ ਗਿਆ ਅਤੇ ਆਖਰਕਾਰ ਦੋਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣਾ ਹੱਕ ਲੈਣ ਲਈ ਅਦਾਲਤੀ ਲੜਾਈ ਲੜਨੀ ਪਈ ਅਮਨਦੀਪ ਕੌਰ ਸ਼ੇਰਗਿੱਲ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਪਤੀ ਰਿਪਨ ਸ਼ੇਰਗਿੱਲ ਵੱਲੋਂ ਵਿੱਢੇ ਸੰਘਰਸ਼ ਸਦਕਾ ਹੀ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਵਰਕ ਵੀਜ਼ਾ ਤੇ ਰਹਿ ਰਹੇ ਪਰਵਾਸੀਆਂ ਦੇ ਜੀਵਨ ਸਾਥੀਆਂ ਨੂੰ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦਾ ਹੱਕ ਮਿਲਿਆ

ਤੇਈ ਦੋ ਹਜਾਰ ਇੱਕ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਜਦੋਂ ਦੋਵੇਂ ਪੰਜਾਬ ਤੋਂ ਕੈਨੇਡਾ ਪੁੱਜੇ ਸਨ ਅਤੇ ਸਮੇਂ ਦੇ ਨਾਲ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਸਿਟੀਜ਼ਨਸ਼ਿਪ ਵੀ ਹਾਸਲ ਕਰ ਲਈ ਪਰ ਦੋ ਹਜਾਰ ਪੰਦਰਾਂ ਵਿੱਚ ਅਮਰੀਕਾ ਵਸਣ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਨੂੰ ਉਸੇ ਚੌਰਾਹੇ ਤੇ ਲਿਆ ਖੜ੍ਹਾ ਕੀਤਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸਫ਼ਰ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਕਾਨੂੰਨ ਮੁਤਾਬਕ ਕਿਸੇ ਪਰਵਾਸੀ ਦੇ ਜਨਮ ਸਥਾਨ ਨੂੰ ਹੀ ਉਸ ਦਾ ਮੁਲਕ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ

ਇਸ ਨਾਲ ਕੋਈ ਫ਼ਰਕ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦਾ ਕਿ ਸਬੰਧਤ ਪਰਵਾਸੀ ਨੇ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਂ ਨਹੀਂ ਦੀਪ ਕੌਰ ਸ਼ੇਰਗਿੱਲ ਅਤੇ ਰਿਪਨ ਸ਼ੇਰਗਿੱਲ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਸਿਆਟਲ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਵਸਣ ਮਗਰੋਂ ਪੱਕੇ ਹੋਣ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਸਿਰੇ ਤੋਂ ਇਮੀਗਰੇਸ਼ਨ ਦੀ ਲੰਮੀ ਕਤਾਰ ਵਿੱਚ ਲੱਗਣਾ ਪਿਆ ਕਦੇ ਸੋਚਿਆ ਵੀ ਨਹੀਂ ਸੀ ਕਿ ਅੱਜ ਬੱਨਵੇ ਵੀਜ਼ਾ ਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਪਹੁੰਚਣਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਡਾਂਵਾਂਡੋਲ ਕਰ ਦੇਵੇਗਾ

ਰਿਬਨ ਸ਼ੇਰਗਿੱਲ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਹਰ ਤਿੰਨ ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਵੀਜ਼ਾ ਨਵਿਆਉਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ ਨੌਕਰੀ ਬਦਲਣ ਮਗਰੋਂ ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਹੋਰ ਵੀ ਗੁੰਝਲਦਾਰ ਬਣ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਰਿਪਨ ਅਤੇ ਅਮਨਦੀਪ ਦਾ ਬੇਟਾ ਬਾਰ੍ਹਵੀਂ ਚੋਂ ਗਿਐ ਪਰ ਜਦੋਂ ਵੀ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਦੀ ਕਾਰਵਾਈ ਹੁੰਦੀ ਤਾਂ ਇਹ ਵੀ ਸੋਚਣਾ ਪੈਂਦਾ ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਇਹ ਮੌਜੂਦਾ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ ਰਹੇਗਾ ਨਵੇਂ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲਾ ਦਿਵਾਉਣਾ ਪਵੇਗਾ ਉਧਰ ਅਮਨਦੀਪ ਕੌਰ ਵੀ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਦਾ ਟਾਕਰਾ ਕਰ ਰਹੀ ਸੀ

ਪੰਜਾਬ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਤੋਂ ਐੱਮਐੱਸਸੀ ਕਰ ਚੁੱਕੀ ਅਮਨਦੀਪ ਨੂੰ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਟੀਚਰ ਦੀ ਨੌਕਰੀ ਮਿਲ ਗਈ ਪਰ ਐਚ ਵਨ ਬੀ ਵੀਜ਼ਾ ਦੀਆਂ ਪੁਰਾਣੀਆਂ ਸ਼ਰਤਾਂ ਤਹਿਤ ਜੀਵਨ ਸਾਥੀ ਤਾਂ ਹੀ ਕੰਮ ਕਰ ਸਕਦਾ ਸੀ ਜੇ ਇੰਪਾਇਰ ਗ੍ਰੀਨ ਕਾਰਡ ਵਾਸਤੇ ਸਪਾਂਸਰ ਕਰੇ

Leave a Reply

Your email address will not be published.